Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thiết kế 3D

Sử dụng các phần mềm thiết kế 3D từ người mới học đến chuyên nghiệp

Trang ChínhRevit ArchitectTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng NhậpTrang Web chính thức

Hỏi diễn đàn một vấn đề.

Go down 
5 posters
Tác giảThông điệp
Kientrucsongcau

Hỏi diễn đàn một vấn đề. Empty
Bài gửiTiêu đề: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime20/1/2011, 19:59

Tôi muốn hỏi mấy vần đề khi dùng revit.
1.Làm sao mà tắt các đường tiếp giáp giữa dầm- tường, cột - tường...dù đã dùng Joint trong modify rồi nhưng chỉ được 1 số trường hợp.
2.Làm sao tạo được lớp trát cho dầm và Cột nhỉ?
3.Mình chưa hiểu lúc dựng cột ấy, rồi chèn Tường vào, thì Tường nó cứ Trừ đi 1 phần Cột, và khi thể hiện trên mặt bằng thì ko thể hiện được Cột.- chán quá,mãi mà ko được, chắc mình làm sai ở đâu phải khônG
Mình mới học re vít nên còn nhiều cái Gà lắm, mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn cả nhà.
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime29/1/2011, 21:52

1- Khi bạn chọn chế độ hiển thị là Shade hoặc render sẽ không thấy các đường này nữa.
2- Bạn tạo thêm một bức tường mỏng ốp vào đó.
3- bạn đọc bài này: https://th3d.forumvi.com/t286-topic
https://th3d.forumvi.com
Kientrucsongcau

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime30/1/2011, 20:32

Cảm ơn thầy.
việc vẽ tường mà khi dựng cột ko bị trừ đi 1 phần ấy, em cũng biết cách của thầy hướng dẫn trong bài trước rồi, nhưng với công trình lớn, việc vẽ như vậy sẽ mất rất nhiều thời gian, vì làm sao để tường không ăn vào tim cột (thậm chí chỉ chạm qua mép cột ít thôi) thì đã không theo ý mình rồi (Tức là lúc này trên bản vẽ mặt bằng sẽ o thể hiện được cột, mà nhà Khung mà không thể hiện được cột thì làm sao được??)
Còn một việc nữa là việc tạo một bức tường mỏng ốp vào đó cũng rất không tiện.ko biết có cách nào khác không Thầy.
Cảm ơn Thầy nhiều.
HAI VO VAN

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime8/2/2011, 21:29

Phần tạo lớp trát cho dầm, cột tôi nghĩ có thể tạo các family dầm, cột có lớp trát rồi load vào dự án? mọi người thử tạo các family này xem. Tôi cũng chưa làm được!
goog

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime14/2/2011, 17:56

Kientrucsongcau đã viết:
Tôi muốn hỏi mấy vần đề khi dùng revit.
1.Làm sao mà tắt các đường tiếp giáp giữa dầm- tường, cột - tường...dù đã dùng Joint trong modify rồi nhưng chỉ được 1 số trường hợp.
2.Làm sao tạo được lớp trát cho dầm và Cột nhỉ?
3.Mình chưa hiểu lúc dựng cột ấy, rồi chèn Tường vào, thì Tường nó cứ Trừ đi 1 phần Cột, và khi thể hiện trên mặt bằng thì ko thể hiện được Cột.- chán quá,mãi mà ko được, chắc mình làm sai ở đâu phải khônG
Mình mới học re vít nên còn nhiều cái Gà lắm, mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn cả nhà.
-Trong Revit nếu cột kiến trúc khi vẽ tường băng ngang nó tự động jiont , riêng khi dùng cột kiểu structural khi bạn jiont với tường nó sẽ tự động trừ ra phần cột structural (hãy thử vẽ 4 cây cột và tường băng ngang qua >> jiont chúng lại và xem kết quả )
-Thể hiện cột (structural) trên mặt bằng bạn chọn cột - edit style - edit - thay cách thể hiện ở materials
REVIT kiến trúc là sản phẩm của US . Với dầm họ thường đóng trần che, với cột họ thường dùng kết cấu thép và xây che > họ rất ít khi tô trát như nhà phố VN .
-Nếu bạn chỉ thuần túy thiết kế phần kiến trúc (không quan tâm đến kết cấu hay thống kê....) cần chi bạn dựng cột vào bằng đối tượng 3d (bản vẽ sẽ nặng nề khi render!!!). Bạn muốn thể hiện vị trí đó là cột thì dùng Drafting cho nhanh .
một vài góp ý
viethai

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime20/2/2011, 01:25

Nhân tiện diễn đàn đang bàn về Cột và tường, mình có một số câu hỏi mong các bạn trả lời giúp:
1. Khi vẽ trên mặt bằng cột 220x220, tường 220 thì làm sao để trên 3D phối cảnh và mặt đứng, mặt bên vẫn thấy bức tường trắng, mình vẽ xong sang mặt bên và 3D thì vẫn thấy mặt bên của cột, mình phải chọn cách thể hiện 3D của cột giống với bức tường, có ai biết cách xử lý trong trường hợp này không?
2. Mình mới vẽ Revit chưa nhiều, chỉ mới vẽ 3-4 công trình nhà ở, có một công trình mình vẽ thì lưới cột đặt rồi, thì tự nhiên lên tầng trên, trục 1-1 (trục này bị chéo, tức là không song song với các trục khác) bị biến mất mà không rõ nguyên nhân, có ai có cách khắc phục không, vì mình tìm mãi không thấy tài liệu nào nói về cái này.
goog

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime20/2/2011, 08:36

viethai đã viết:
Nhân tiện diễn đàn đang bàn về Cột và tường, mình có một số câu hỏi mong các bạn trả lời giúp:
1. Khi vẽ trên mặt bằng cột 220x220, tường 220 thì làm sao để trên 3D phối cảnh và mặt đứng, mặt bên vẫn thấy bức tường trắng, mình vẽ xong sang mặt bên và 3D thì vẫn thấy mặt bên của cột, mình phải chọn cách thể hiện 3D của cột giống với bức tường, có ai biết cách xử lý trong trường hợp này không?
2. Mình mới vẽ Revit chưa nhiều, chỉ mới vẽ 3-4 công trình nhà ở, có một công trình mình vẽ thì lưới cột đặt rồi, thì tự nhiên lên tầng trên, trục 1-1 (trục này bị chéo, tức là không song song với các trục khác) bị biến mất mà không rõ nguyên nhân, có ai có cách khắc phục không, vì mình tìm mãi không thấy tài liệu nào nói về cái này.
----------------
-Chọn cột và chỉnh vật liệu cho nó đồng màu với tường hoặc dùng lệnh paint (PT) sơn cái mặt cột đó
-Có thể do bạn tạo tầng trước khi vẽ lưới grid , bạn thử tạo đủ các level xong rồi hãy tạo grid thử xem
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime20/2/2011, 08:40

1- Bạn nên chọn màu của vật liệu tô bề mặt tường và cột giống nhau.
2- Bạn xem lại phạm vi khung nhìn của mặt bằng tầng.
https://th3d.forumvi.com
viethai

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime20/2/2011, 13:23

Hỏi diễn đàn một vấn đề. 5460184221_6245e1029c_b

Ví dụ đây là bản vẽ của em, khi vẽ xong thì quay ra mặt bên sẽ thấy có 2 nét thấy của cột. Làm sao để không nhìn thấy 2 cái nét này?
goog

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime20/2/2011, 15:12

viethai đã viết:
Hỏi diễn đàn một vấn đề. 5460184221_6245e1029c_b

Ví dụ đây là bản vẽ của em, khi vẽ xong thì quay ra mặt bên sẽ thấy có 2 nét thấy của cột. Làm sao để không nhìn thấy 2 cái nét này?
Bạn có thể :
- Chọn cột > (phím phải )> select all instances> unhide elements hay category (tùy theo nhu cầu muốn ẩn elements nào)
- Nếu chuyên nghiệp hơn bạn nên sử dụng cách tạo các view template trong properties (hơi dài dòng nên không tiện nói trên đây)
viethai

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime20/2/2011, 21:40

Cảm ơn bác Goog đã trả lời em, cách thứ nhất của bác em đã nghĩ tới và sử dụng, nhưng nếu sử dụng cách này thì khi vẽ tường như lưu ý của bác TH3D thì vẫn hiện ra 2 nét thấy của tường (vì tường vẽ chỉ đến mép cột, khi hide cột thì vẫn thấy 2 nét tường không tiếp xúc với nhau)
Mong các cao thủ tiếp tục chỉ giáo ạ.
goog

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime21/2/2011, 15:38

viethai đã viết:
Cảm ơn bác Goog đã trả lời em, cách thứ nhất của bác em đã nghĩ tới và sử dụng, nhưng nếu sử dụng cách này thì khi vẽ tường như lưu ý của bác TH3D thì vẫn hiện ra 2 nét thấy của tường (vì tường vẽ chỉ đến mép cột, khi hide cột thì vẫn thấy 2 nét tường không tiếp xúc với nhau)
Mong các cao thủ tiếp tục chỉ giáo ạ.
Bạn chuyển vật liệu cho tường và cột thành một chủng loại đồng thời không cho thể hiện hatch khi cắt element là sẽ thấy có kết quả[img]Hỏi diễn đàn một vấn đề. 14851395[/img]
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi diễn đàn một vấn đề.   Hỏi diễn đàn một vấn đề. I_icon_minitime

Hỏi diễn đàn một vấn đề.
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Xin Diễn đàn giúp đỡ.
» Diễn đàn dạo này nghèo quá.
» Tạo mẫu thư viện miệng gió trong Revit MEP
» Giao diện của 3DsMax
» Trình diễn Revit Render